มีใครเคยทำทำสีเองบ้างครับ

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย golf@type_Z, 12 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf@type_Z

golf@type_Z New Member Member

6
    0
    0
    อยากทราบว่า มีใครเคยทำสีรถเองบ้างครับ พอดีอยากลองทำดู ไม่รู้จะออกมาดี หรือป่าว...ใครมีคำแนะ นำ เทคนิค หรือ ข้อคิดอะไร ช่วยบอกหน่อยนะครับ ของเดิมสี แดง/ดำ อยากทำใหม่เป็นสีขาว ใช้รุ่น AF 18 อยู่ครับ

2. deedeeja

deedeeja New Member Member

2
    1
    0

เคยลองทำคัรบ ถูกไม่ถูกก็ลองดูเป็นแนวทางละกันครับ
    ก่อนอื่นก็คงต้องถอดเฟรมของตัวรถออกมาก่อน(ชิ้นที่เราต้องการจะทำสีนะครับ)
    แล้วก็นำกระดาษทราบเบอร์หยาบๆหน่อยสักเบอร์ 300ก็ได้ หรืออะไหนก็แล้วแต่ครับมาขัดสีเก่าออกก่อน
    แล้วจากนั้นจึงขัดตามด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000 ครับ หลังจากนั้นพอขัดเสร็จก็ล้างเช็ดทำความสะอาดชิ้นงานให้เรียบร้อยตากให้แห้ง แล้วจึงลงพรีเมอร์หรือสีกาว ใช้เป็นแบบกระป๋องก็ได้ครับ พอพ่นพรีเมอร์เสร็จก็รอให้แห้ง จากนั้นจึงพ่นสีขาวรองพื้นครับ พอสีรองพื้นแห้ง ก็ตามด้วยสีจริงครับ แต่คราวที่สีจริงพ่นเสร็จก็อาจตากแดดทิ้งไว้สัก 2 วัน หรือไม่ก็ใช้สปอร์ทไลท์ส่องก็ได้ครับ รอให้แห้งสนิทตามธรรมชาติ พอสีแห้งถ้าเราจะตกแต่งลวดลายก็ทำได้คับ หลังจากแต่งลายเสร็จหรือไม่แต่งก็แล้วแต่ จึงลงแล็กเกอร์พ่นเป็นครั้งสุดท้ายครับ ทำเหมือนสีจริงครับ ตากแดดหรือ นำสปอร์ทไลท์มาส่งไว้เพื่อนให้เกิดความมันวาว เมื่อเสร็จสิ้นทุกชิ้นก็นำมาประกอบตามเดิมครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ:rolleyes:

3. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    DIYแจ่มๆครับป๋ม

4. jumper

jumper New Member Member

314
    1
    0
    ทำสีคนเดียวทีไรสีแตกทุกทีเลยตู

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D :D :D :D :D เนียนนนนนนนน ครับ.... :D

6. Chon ZX

Chon ZX New Member Member

235
    3
    0
  7. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ทำเสร็จอย่าลืมเอามาโชว์นะครับน้ากล๊อฟ

8. BALLGT

BALLGT New Member Member

608
    4
    0
    อุอุทำสีเองด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้